Sáng ngày 1/11, huyện Cẩm Mỹ tổ chức hội nghị đối thoại giữa đồng chí Bí thư Huyện uỷ và đồng chí Chủ tịch UBND huyện với đoàn viên thanh niên trên địa bàn huyện năm 2023. Tham dự có đồng chí Từ Nam Thành – TUV, Bí thư Huyện ủy, đồng chí Huỳnh Tấn Thìn – Phó bí thư, Chủ tịch UBND huyện đồng chí Nguyễn Văn Sửu – UVTV, Chủ tịch HĐND huyện, cùng lãnh đạo các phòng ban chuyên môn và 150 thanh niên là cán bộ, đoàn viên, thanh niên.
Với chủ đề “Định hướng nghề nghiệp, giải quyết việc làm, hỗ trợ đoàn viên, thanh niên về nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội huyện, dự án khởi nghiệp của thanh niên Cẩm Mỹ trong thời đại chuyển đổi số”.Tại buổi đối thoại thanh niên đã đặt các câu hỏi, bày tỏ tâm tư, nguyện vọng gửi tới lãnh đạo huyện các vấn đề liên quan đến thanh niên trong thời đại chuyển đổi số như: cơ chế chính sách để định hướng thanh niên trong việc khởi nghiệp gắn với chuyển đổi số hiện nay như thế nào; vấn đề giải quyết việc làm cho thanh niên hoàn thành nghĩa vụ quân sự; việc định hướng nghề nghiệp cho các em học sinh THCS, THPT trong thời đại chuyển đổi số, để mang lại hiệu quả tốt nhất. Thanh niên không có việc làm dễ vướng vào các tệ nạn xã hội, ma tuý. Địa phương có giải pháp gì trong việc hỗ trợ việc làm và quản lý thanh niên để phòng ngừa tệ nạn…
Đoàn viên thanh niên ý kiến các vấn đề liên quan đến chuyển đổi số hiện nay
Với tinh thần thẳng thắn, dân chủ, cởi mở và trách nhiệm, hầu hết các câu hỏi của cán bộ, đoàn viên thanh niên tại buổi đối thoại đều được người đứng đầu cấp ủy, chính quyền địa phương trả lời trực tiếp và giải đáp thỏa đáng. Đồng thời, chỉ đạo các cơ quan, đơn vị, phòng ban liên quan trả lời rõ ràng, đúng trọng tâm vấn đề trên lĩnh vực mình phụ trách, quản lý.
Chủ tịch UBND huyện Cẩm Mỹ - Huỳnh Tấn Thìn trả lời ý kiến các bạn đoàn viên thanh niên
Thông qua buổi đối thoại Lãnh đạo Huyện Ủy, UBND huyện đã kịp thời nắm bắt tình hình, lắng nghe những kiến nghị, đề xuất của thanh niên để chỉ đạo giải quyết, tháo gỡ những khó khăn, vướng mắc liên quan đến chính sách phát triển thanh niên trong giai đoạn công nghệ số, góp phần phát triển kinh tế-xã hội, xây dựng địa phương ngày càng văn minh, hiện đại.
Đinh Tài