Sáng ngày 22/11, huyện Cẩm Mỹ tổ chức Lễ phát động thực hiện “Tháng hành động vì bình đẳng giới và phòng ngừa, ứng phó với bạo lực trên cơ sở giới” năm 2023. Về dự có bà Nguyễn thị Mỹ Trinh - Phó Trưởng phòng Bảo vệ chăm sóc trẻ em và Bình đẳng giới - Sở Lao động Thương binh và Xã hội tỉnh Đồng Nai, ông Phan Tấn Tài - Phó Chủ tịch HĐND huyện, ông Nguyễn Xuân Khang – Trưởng phòng Văn hóa Thông tin và Thể thao huyện, cùng hơn 500 đại biểu là lãnh đạo các xã, cán bộ làm công tác bình đẳng giới, trưởng ban nhân dân ấp, khu phố, đoàn viên, hội viên, học sinh trên địa bàn huyện.
(Lễ phát động thực hiện “Tháng hành động vì bình đẳng giới và phòng ngừa, ứng phó với bạo lực trên cơ sở giới” năm 2023 huyện Cẩm Mỹ)
Buổi lễ diễn ra với các tiết mục văn nghệ sôi nổi, hấp dẫn; phát biểu phát động Tháng hành động trên địa bàn của đại diện lãnh đạo UBND huyện và hoạt động diễu hành xe hoa, xe máy cổ động tuyên truyền Tháng hành động trên các tuyến đường của huyện Cẩm Mỹ. Tháng hành động vì bình đẳng giới và phòng ngừa, ứng phó với bạo lực trên cơ sở giới năm 2023 diễn ra từ ngày 15/11 đến ngày 15/12/2023, với chủ đề “Đảm bảo an sinh xã hội, tăng cường quyền năng cho phụ nữ và trẻ em gái nhằm thực hiện bình đẳng giới và xóa bỏ bạo lực trên cơ sở giới”, gồm các hoạt động như: truyền thông lưu động; treo băng rôn, khẩu hiệu với các thông điệp tuyên truyền bình đẳng giới và phòng, chống bạo lực trên cơ sở giới trên các trục đường chính của các xã, thị trấn; tuyên truyền trên các trang thông tin điện tử; các phương tiện thông tin đại chúng, loa phát thanh các xã, thị trấn… .… Qua đó, huy động sự tham gia vào cuộc của các cấp, các ngành, đoàn thể, địa phương, các tổ chức, cá nhân quan tâm đến công tác bình đẳng giới và phòng ngừa, ứng phó với bạo lực trên cơ sở giới, nhằm làm thay đổi nhận thức của xã hội về bình đẳng giới và phòng ngừa, ứng phó với bạo lực trên cơ sở giới. Thu hút sự quan tâm, đề cao vai trò, trách nhiệm và tính chủ động tham gia của các cá nhân, gia đình, cộng đồng, cơ quan, tổ chức trong việc thực hiện bình đẳng giới và phòng, chống bạo lực đối với phụ nữ và trẻ em, giảm thiểu tình trạng bạo lực đối với phụ nữ và trẻ em.
Lâm Ngân –Trọng Lực